Những vật dụng nào được và không được mang vào trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2022

Thí sinh được mang gì vào phòng thi

Học sinh lớp 12 chuẩn bị bước vào kỳ thi quan trọng tốt nghiệp THPT năm 2022. Vậy những vật dụng nào sẽ được mang vào và không được mang vào phòng thi.

Được mang gì vào phòng thi tốt nghiệp THPT?

Theo Điều 14 Quy chế thi tốt nghiệp THPT ban hành kèm Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT, thí sinh chỉ được mang vào phòng thi các vật dụng sau:
  1. Bút viết, bút chì, compa, tay, thước kẻ, thước tính;
  2. Atlat Địa lí Việt Nam đối với môn thi Địa lí (không có đánh dấu hoặc viết thêm bất cứ nội dung nào khác) do Nhà Xuất bản Giáo dục Việt Nam phát hành;
  3. Các loại máy ghi âm, ghi hình chỉ có chức năng ghi thông tin nhưng không thể nghe, xem và không thể truyền, nhận được thông tin, tín hiệu âm thanh, hình ảnh trực tiếp nếu không có thiết bị hỗ trợ khác;
  4. Máy tính bỏ túi không có chức năng soạn thảo văn bản, không có thẻ nhớ để lưu trữ dữ liệu và không thể truyền, nhận được thông tin, tín hiệu âm thanh, hình ảnh trực tiếp.
  5. Trong đó, danh sách một số máy tính bỏ túi thông dụng được phép mang vào phòng thi trong kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông theo Công văn số 1986/BGDĐT-CNTT là:
  • Casio FX-500 MS, FX-570 MS, FX-570ES Plus, FX-570VN Plus, FX580VN X;
  •  VinaCal 500MS, 570MS, 570ES Plus, 570ES Plus II, 570EX Plus, 680EX Plus;
  • Catel NT CAVIET NT-570ES Plus II, NT-570ES Plus, NT-500MS, NT570VN Plus, NT-580EX, NT-570NS, NT-690VE X;
  • Thiên Long FX590VN Flexio, FX680VN Flexio; – Deli W1710, WD991ES; – Eras E370, E371, E372, E380;
  • Vinaplus FX-580VNX PLUS II, FX-580 X;
  • Và các máy tính bỏ túi tương đương đáp ứng theo quy định.

Vật dụng nào bị cấm mang vào phòng thi?

Điều 14 Quy chế thi quy định cấm thí sinh mang vào phòng thi các vật dụng sau:
  1. Giấy than, bút xoá, đồ uống có cồn;
  2.  Vũ khí và chất gây nổ, gây cháy;
  3. Tài liệu, thiết bị truyền tin hoặc chứa thông tin có thể lợi dụng để gian lận trong quá trình làm bài thi và quá trình chấm thi.

Thí sinh mang vật dụng cấm vào phòng thi bị xử lý thế nào?

Theo khoản 3 Điều 54 Quy chế thi, trường hợp thí sinh bị phát hiện đem các vật dụng bị cấm vào phòng thi/phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ, cán bộ coi thi sẽ lập biên bản, thu tang vật và báo cáo Trưởng Điểm thi quyết định hình thức đình chỉ thi. Nếu Trưởng Điểm thi không nhất trí thì báo cáo Trưởng ban Coi thi quyết định.

Sau đó, thí sinh bị đình chỉ thi phải nộp bài thi, đề thi, giấy nháp cho cán bộ coi thi, ra khỏi phòng thi ngay sau khi có quyết định và chỉ được rời khỏi khu vực thi khi hết thời gian của buổi thi.

Thí sinh được mang gì vào phòng thi
Thí sinh được mang gì vào phòng thi

Đồng thời, thí sinh bị đình chỉ thi sẽ bị hủy kết quả toàn bộ các bài thi/môn thi trong kỳ thi năm đó.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn: 0962.298.160